KHÁM BỆNH TRÁI TUYẾN CÓ ĐƯỢC HƯỞNG BẢO HIỂM Y TẾ KHÔNG

     

Mức hưởng BHYT khi đi kiểm tra sức khỏe chữa bệnh dịch trái con đường trung ương

Cho tôi hỏi những bệnh viện nào được xếp thứ hạng là tuyến tw thế ạ? giả dụ tôi gồm thẻ BHYT hộ gia đình mà tự đến cơ sở y tế này để khám chữa căn bệnh BHYT thì thừa kế BHYT tốt không?

Tư vấn bảo đảm y tế
*

Cảm ơn các bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Bọn chúng tôi xin trả lời cho chính mình như sau:




Bạn đang xem: Khám bệnh trái tuyến có được hưởng bảo hiểm y tế không

Về khám đa khoa tuyến trung ương

Căn cứ theo pháp luật tại Điều 6 Thông tứ 40/2015/TT-BYT:

“Điều 6. Cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế thuở đầu tuyến tw và tương đương

1. Khám đa khoa đa khoa trực thuộc bộ Y tế, trừ các bệnh viện pháp luật tại Khoản 3 Điều này;

2. Khám đa khoa chuyên khoa, Viện chăm khoa trực thuộc cỗ Y tế bao gồm Phòng khám đa khoa;

3. Khám đa khoa Hữu Nghị, Bệnh viện C Đà Nẵng và bệnh viện Thống độc nhất trực thuộc cỗ Y tế;

4. Cơ sở y tế hạng đặc biệt, khám đa khoa hạng I trực thuộc bộ Quốc phòng, Viện Y học truyền thống cổ truyền Quân đội, các cơ sở thăm khám bệnh, chữa dịch khác theo quy định của bộ trưởng bộ Quốc phòng.”


Như vậy, theo biện pháp trên những bệnh viện được phương pháp tại điều trên là khám đa khoa tuyến trung ương. Bạn địa thế căn cứ vào lý lẽ trên để xác minh đâu là khám đa khoa tuyến trung ương; hiện tại nay bao gồm một số bệnh viện như: bệnh viện Việt Đức, khám đa khoa Hữu Nghị, cơ sở y tế C Đà Nẵng, khám đa khoa Thống Nhất, bệnh viện 198, cơ sở y tế Nhiệt Đới, …

*

Tổng đài support bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Về xét nghiệm chữa bệnh dịch BHYT

Căn cứ theo dụng cụ tại Khoản 3 Điều 22 lao lý BHYT sửa đổi, bổ sung cập nhật 2014:

“Điều 22. Nút hưởng bảo đảm y tế 

3. Ngôi trường hợp người có thẻ bảo đảm y tế tự đi kiểm tra sức khỏe bệnh, chữa dịch không đúng con đường được quỹ bảo hiểm y tế giao dịch theo nấc hưởng nguyên lý tại khoản 1 Điều này theo xác suất như sau, trừ ngôi trường hợp phép tắc tại khoản 5 Điều này:

a) Tại cơ sở y tế tuyến trung ương là 40% ngân sách chi tiêu điều trị nội trú;”

Theo chế độ trên, nếu như bạn tự ý đi khám chữa bệnh tại tuyến tw mà không phải nơi đk khám chữa trị bệnh lúc đầu hoặc không có giấy đưa tuyến thì chúng ta được khẳng định là đi khám bệnh dịch BHYT trái đường trung ương. Vì vậy, các bạn sẽ được BHYT bỏ ra trả 32% chi phí nếu chữa bệnh nội trú, còn nếu khách hàng khám căn bệnh hoặc khám chữa ngoại trú thì sẽ không được BHYT đưa ra trả.




Xem thêm: Màu Của Iphone 12 Pro Max - Iphone 12 Pro Max Có Mấy Màu

Trên đó là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn khi đi kiểm tra sức khỏe chữa dịch BHYT trái tuyến đường trung ương. Bên cạnh ra bạn có thể tham khảo một số nội dung bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Mức tận hưởng BHYT khi cấp cho cứu tại cơ sở y tế tuyến trung ương

Mức tận hưởng BHYT khi thăm khám trái đường tại cơ sở y tế Nhiệt Đới




Xem thêm: Hướng Dẫn Chi Tiết: Ảnh Chụp Màn Hình Máy Tính Lưu Ở Đâu, Ảnh Chụp Màn Hình Máy Tính Lưu Ở Đâu

Nếu còn vướng mắc chúng ta vui lòng contact tới Tổng đài support bảo hiểm trực con đường 19006172  để được tư vấn, lời giải trực tiếp.