LUẬT KHÁM CHỮA BỆNH THUVIENPHAPLUAT

     
Xin chào, tôi muốn hỏi về chứng chỉ hành nghề đi khám bệnh, trị bệnh. Tôi là Hồng, hiện nay đang học điều dưỡng năm cuối. Tôi mong biết để được cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa dịch thì cần đáp ứng nhu cầu những đk nào? chứng từ hành nghề có giá trị vào phạm vi nào?
*
Nội dung chính

Chứng chỉ hành nghề thăm khám bệnh, chữa bệnh dịch là gì?

Theo công cụ tại khoản 4 Điều 2 biện pháp Khám bệnh, chữa dịch 2009, chứng từ hành nghề đi khám bệnh, chữa căn bệnh được khái niệm như sau: 

“Chứng chỉ hành nghề đi khám bệnh, chữa bệnh là văn bạn dạng do phòng ban nhà nước gồm thẩm quyền cấp cho những người có đủ đk hành nghề theo chính sách của hình thức này (sau trên đây gọi phổ biến là chứng chỉ hành nghề).”

Đối tượng nào được xin cấp chứng từ hành nghề đi khám bệnh, chữa bệnh?

Theo quy định tại Điều 17 công cụ Khám bệnh, chữa bệnh 2009, những đối tượng người sử dụng được xin cấp chứng chỉ hành nghề xét nghiệm bệnh, chữa căn bệnh là:

- chưng sỹ, y sỹ

- Điều dưỡng viên

- cô mụ viên.

Bạn đang xem: Luật khám chữa bệnh thuvienphapluat

- kỹ thuật viên

- Lương y

- người có bài dung dịch gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền

Như vậy, điều dưỡng viên là một trong trong những đối tượng người dùng được xin cấp chứng từ hành nghề thăm khám bệnh, chữa bệnh.

Điều kiện để được cấp chứng từ hành nghề đi khám bệnh, chữa căn bệnh là gì?

Để được cấp chứng từ hành nghề đi khám bệnh, chữa căn bệnh cần đáp ứng nhu cầu điều kiện gì?

Theo Điều 18 nguyên lý khám bệnh, chữa dịch 2009 lý lẽ về đk để cấp chứng từ hành nghề so với người vn như sau:

“Điều 18. Điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề đối với người Việt Nam1. Có một trong các văn bằng, giấy ghi nhận sau đây tương xứng với vẻ ngoài hành nghề thăm khám bệnh, trị bệnh:a) Văn bằng trình độ chuyên môn liên quan mang lại y tế được cấp hoặc thừa nhận tại Việt Nam;b) Giấy ghi nhận là lương y;c) Giấy ghi nhận là người dân có bài dung dịch gia truyền hoặc có cách thức chữa căn bệnh gia truyền.2. Tất cả văn bạn dạng xác nhận quá trình thực hành, trừ trường vừa lòng là lương y, người có bài dung dịch gia truyền hoặc có phương pháp chữa bệnh gia truyền.3. Có giấy chứng nhận đủ sức mạnh để hành nghề thăm khám bệnh, chữa bệnh.4. Ko thuộc ngôi trường hợp đã trong thời hạn bị cấm hành nghề, cấm làm các bước liên quan tiền đến trình độ chuyên môn y, dược theo phiên bản án, quyết định của Tòa án; hiện giờ đang bị truy cứu trọng trách hình sự; sẽ trong thời hạn chấp hành phiên bản án hình sự, quyết định hình sự của toàn án nhân dân tối cao hoặc đưa ra quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chủ yếu đưa vào đại lý giáo dục, đại lý chữa bệnh; vẫn trong thời hạn bị kỷ công cụ từ hiệ tượng cảnh cáo trở lên có tương quan đến trình độ khám bệnh, chữa trị bệnh; mất hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.”

Như vậy, sẽ được cấp chứng chỉ hành nghề bạn cần thỏa mãn nhu cầu những điều kiện sau đây:

(1) có một trong số văn bằng, giấy chứng nhận sau đây phù hợp với vẻ ngoài hành nghề thăm khám bệnh, chữa bệnh:

- Văn bằng trình độ chuyên môn liên quan cho y tế được cấp cho hoặc công nhận tại Việt Nam;

- Giấy ghi nhận là lương y;

- Giấy chứng nhận là người dân có bài thuốc gia truyền hoặc có phương thức chữa bệnh dịch gia truyền.

(2) tất cả văn bạn dạng xác nhận quá trình thực hành, trừ trường hợp là lương y, người dân có bài dung dịch gia truyền hoặc có phương thức chữa căn bệnh gia truyền.

Xem thêm: Đừng Chủ Quan Khi Bị Khàn Giọng, Khàn Tiếng Là Gì

(3) gồm giấy chứng nhận đủ sức khỏe để hành nghề khám bệnh, chữa trị bệnh.

(4) ko thuộc trường hợp đã trong thời gian bị cấm hành nghề, cấm làm quá trình liên quan liêu đến chuyên môn y, dược theo bạn dạng án, quyết định của Tòa án; hiện giờ đang bị truy cứu nhiệm vụ hình sự; đã trong thời gian chấp hành bản án hình sự, ra quyết định hình sự của tòa án hoặc quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chủ yếu đưa vào cửa hàng giáo dục, đại lý chữa bệnh; sẽ trong thời hạn bị kỷ luật từ bề ngoài cảnh cáo trở lên trên có tương quan đến trình độ khám bệnh, chữa trị bệnh; mất hoặc hạn chế năng lượng hành vi dân sự.

Phạm vi của chứng chỉ hành nghề thăm khám bệnh, trị bệnh?

Theo khoản 2 Điều 25 biện pháp Khám bệnh, chữa bệnh dịch 2009 phương tiện về chứng từ hành nghề như sau:

“2. Chứng từ hành nghề được cấp một lần và có giá trị vào phạm vi cả nước.”

Như vậy, chứng từ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh sẽ có được giá trị trong phạm vi cả nước.

Cơ quan lại nào tất cả thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề xét nghiệm bệnh, chữa trị bệnh?

Theo Điều 26 cơ chế Khám bệnh, chữa căn bệnh 2009, phương tiện về thẩm quyền cấp, cung cấp lại và tịch thu chứng chỉ hành nghề như sau:

"Điều 26. Thẩm quyền cấp, cấp cho lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề1. Bộ trưởng liên nghành Bộ Y tế cấp, cung cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với các trường thích hợp sau đây:a) Người làm việc tại cửa hàng khám bệnh, chữa căn bệnh thuộc cỗ Y tế;b) Người thao tác làm việc tại đại lý khám bệnh, chữa bệnh dịch thuộc những bộ khác, trừ trường hợp nguyên lý tại khoản 2 và khoản 3 Điều này;c) Người quốc tế đến hành nghề xét nghiệm bệnh, chữa bệnh dịch tại Việt Nam.2. Người đứng đầu Sở Y tế cấp, cung cấp lại và tịch thu chứng chỉ hành nghề so với người thao tác tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa phận quản lý, trừ ngôi trường hợp giải pháp tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.

Xem thêm: Máy Phun Bi Làm Sạch Bề Mặt Kim Loại Và Những Thông Tin Cơ Bản Cần Thiết

3. Bộ trưởng Bộ Quốc chống quy định vấn đề cấp, cấp cho lại và tịch thu chứng chỉ hành nghề so với người thao tác làm việc tại đại lý khám bệnh, chữa bệnh dịch thuộc thẩm quyền quản lý."

Trên đấy là những điều kiện để được cấp chứng từ hành nghề thăm khám bệnh, chữa bệnh dịch theo quy định tiên tiến nhất hiện nay.


- Nội dung bài viết chỉ mang tính chất tham khảo; - bài viết có thể được sưu tầm từ rất nhiều nguồn không giống nhau; - Điều khoản được áp dụng rất có thể đã hết hiệu lực thực thi hiện hành tại thời gian bạn đang đọc;