Thay Đổi Nơi Khám Chữa Bệnh Ban Đầu 2019

     

Thủ tục chuyển đổi nơi đk khám bệnh, chữa bệnh dịch ban đầu

Tôi trước đó được cấp cho thẻ BHYT mã CB ở ngoài Bắc, nay tôi vào miền nam sinh sống cùng mái ấm gia đình con thì vào cuối tháng 6/2019 này tôi mong muốn đi thay đổi lại nơi đăng ký KCB ban đầu trên thẻ sang các bệnh viện ở khu vực miền nam có được không? thủ tục thế nào? Xin cảm ơn.

Bạn đang xem: Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2019

*
Tư vấn bảo đảm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tứ vấn cho chính mình như sau:


Thứ nhất, điều kiện biến đổi nơi đk khám, chữa bệnh ban đầu:

Căn cứ theo hiện tượng tại khoản 2 điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 như sau:

“Điều 26. Đăng ký kết khám bệnh, trị bệnh bảo hiểm y tế

2. Tín đồ tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý”.

Theo phương tiện của pháp luật: chúng ta chỉ được chuyển đổi cơ sở đăng ký khám, chữa bệnh thuở đầu vào mỗi từng quý (vào những tháng 1, tháng 4, tháng 7 với tháng 10).

Như vậy: các bạn không thể biến hóa nơi xét nghiệm chữa bệnh dịch vào vào cuối tháng 6/2019.

Căn cứ theo điều khoản tại Điều 8 Thông tư 40/2015/TT-BYT như sau:


“Điều 8. Đăng ký kết khám bệnh, trị bệnh bảo đảm y tế ban sơ tại cửa hàng khám bệnh, chữa trị bệnh bảo hiểm y tế thuở đầu tuyến xã, đường huyện

Người tham gia bảo đảm y tế được quyền đk khám bệnh, chữa bệnh bảo đảm y tế ban sơ (sau đây điện thoại tư vấn tắt là xét nghiệm bệnh, chữa căn bệnh ban đầu) trên một trong những cơ sở khám bệnh, chữa căn bệnh quy định tại Điều 3 và Điều 4 Thông tư này không phân biệt địa giới hành chính, tương xứng với vị trí làm việc, địa điểm cư trú với khả năng đáp ứng của các đại lý khám bệnh, trị bệnh”.

Như vậy: các bạn được đăng ký khám chữa bệnh tại một trong số cơ sở khám chữa bệnh tuyến xã, con đường huyện không biệt lập địa giới hành chính, cân xứng với chỗ làm việc, chỗ cư trú cùng khả năng đáp ứng của các đại lý khám bệnh, chữa bệnh. 

Thứ hai, thủ tục biến hóa nơi khám, chữa dịch ban đầu:

Căn cứ Khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 27. Cấp cho lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

4. Cấp cho lại, đổi thẻ BHYT

4.1. Thành phần hồ nước sơ

a) bạn tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

Xem thêm: Top Ứng Dụng Tìm Bạn Quanh Đây Cực Hot Năm 2021, Top Ứng Dụng Hẹn Hò Cho Người Độc Thân

– trường hợp người lao rượu cồn được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung cập nhật Giấy tờ chứng tỏ (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê tin tức (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Hồ sơ bao gồm:

Thẻ BHYT cũTờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHYT mẫu mã TK1-TS

Địa điểm nộp làm hồ sơ : nộp hồ sơ cho cơ quan lại BHXH nơi cấp thẻ BHYT.

*

Tổng đài support bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Kết luận: sau thời điểm nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định, tổ chức bảo hiểm y tế yêu cầu sẽ tiến hành đổi thẻ đến bạn. Trong thời hạn chờ đổi thẻ, các bạn vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo đảm y tế.

Xem thêm: Cách Khôi Phục Cài Đặt Gốc Quên Tài Khoản Google Khi Quên Mật Khẩu Đơn Giản

Ngoài ra, chúng ta có thể tham khảo một số nội dung bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua thư điện tử có tính phí


Có được biến đổi nơi khám chữa trị bệnh thuở đầu không?

Đổi thẻ BHYT vào trường hợp đổi khác nơi đăng ký KCB ban đầu

Nếu còn sự việc vướng mắc về BHYT,bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài hỗ trợ tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.